ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปิดร้านขายเสื้อผ้าทางเน็ต ทำอย่างไร?  (อ่าน 1402 ครั้ง)

admin

• Administrator
  • Hero Member
  • ความน่าเชื่อถือ 5

คุณเป็นคนหนึ่งที่อยากมี รายได้เสริม เบื่องานประจำ  อยากมีธุรกิจส่วนตัวใช่ หรือไม่  ... แหม ขึ้นต้นยังกับโฆษณาพวก workๆ homeๆ  เลยนะคะ 555  วันนี้จะมานำเสนอธุรกิจให้สาวๆที่ชอบแฟชั่น เสื้อผ้าเป็นชีวิตจิตใจ และอยากหารายได้ อาจจะเป็นรายได้หลักหรือรายได้เสริมก็แล้วแต่ว่ามีเวลาขนาดไหน

ธุรกิจการขายเสื้อผ้าทางอินเตอร์เน็ต เป็นทางเลือกใหม่ที่ดีเลยล่ะ   เพราะมีสาวๆบางคนอยากเป็นแม่ค้า ขายของนะ แต่ไม่กล้าแสดงออก  ประมาณว่าไม่ชอบออกงาน น่ะ  เอาล่ะมาเริ่มกันเลยดีกว่าว่าคุณควรจะทำอย่างไร เป็นอันดับแรกๆ

1.คุณชอบ อะไร

อันนี้พูดถึงพวกเครื่องแต่งตัวนะคะ  ก็ดูจากเวลาที่คุณ ไป shopping หรือพอเห็นแล้วอดที่จะเข้าไปดูไม่ได้ทุก ครั้ง  เช่น เสื้อผ้า กระเป๋า เข็มขัด  dress  หมวก เป็นต้น   แนะนำว่าคุณชอบ สิ่งไหนก็ควรจะขายสิ่งนั้นจะดีกว่า  เพราะความถนัด หรือความชอบจะทำให้คุณ  เลือกของหรือตอบคำถามลูกค้า ได้อย่าง professional  แต่ ถ้าคุณชอบทุกอย่าง  ก็ฟันธงไว้ก่อนว่าขายเสื้อผ้า เป็นหลักแล้วกัน

2.กลุ่ม ลูกค้าของคุณคือใคร

คุณต้องคิดก่อนว่ากลุ่มลูกค้าของคุณคือใคร  เอากว้างๆ ก่อนว่าผู้หญิง ผู้ชาย หรือได้ทั้ง 2 เพศ  แล้วก็มา ดูอายุว่าเน้นกลุ่มวัยรุ่น วัยทำงาน  วัย baby  วัยคุณแม่  การ ที่เรามีเป้าหมายเรื่องกลุ่มลูกค้าเนี่ยจะเป็นผลดีในการเลือกสินค้าเข้าร้าน ค่ะ  เช่น คุณตั้งเป้าแล้วว่า อยากขายชุดคลุมท้อง  กลุ่มลูกค้าก็คือ  กลุ่มคุณแม่ หรือสาวๆที่แต่งงานแล้ว  คุณก็เจาะตลาดชุดคลุมท้องไป เลยว่ามีแบบไหน แนวไหน กำลังฮิตบ้าง  เวบคุณจะดูเป็น Professional ทันที   แล้ว คุณก็จะไม่เหนื่อยในการหา trend ของกลุ่มเป้าหมาย อื่นด้วยค่ะ

3.คิดชื่อร้านก่อนดี ไหม

เอาล่ะ  พอเรารู้ว่าจะขายอะไร มีกลุ่มเป้าหมายแล้ว ก็ลองคิดชื่อร้านกันดูค่ะ  ชื่อร้านแนะนำว่าควรสื่อ ถึงสินค้าของคุณไม่มากก็น้อยนะคะ  ต้องยอมรับว่าชื่อ ร้านมีผลในทางจิตวิทยาต่อลูกค้านะคะ  คุณควรจะสร้าง Brand ให้ดูดีหน่อย  จะชื่อเป็นญี่ปุ่น เกาหลี อังกฤษ ก็แล้วแต่จะคิดค่ะ  ส่วนชื่อไทยก็ต้องพิจารณา เยอะเหมือนกันนะคะ ว่าจะฮิตไหม  สาวๆ สามารถถามเพื่อนๆได้ที่เวบบอร์ด Ladyissue นะคะ ว่าชื่อเวบแบบนี้ดีไหม  ฟังแล้วเป็นอย่างไร  การถามความเห็นของบุคคลภายนอกก็เป็นการโปรโมทร้านไปในตัว แล้วก็ได้ความเห็นในลักษณะสาธารณะ คุณก็จะได้ Idea ใหม่ๆ เพื่อไปประยุกต์ใช้ต่อไป  อย่าลืมว่าชื่อร้านของคุณ อาจต้องจดเป็น ดอท คอม ต่อไป

4.ทำเวบอย่างไร

คุณไม่ต้องห่วงเรื่องนี้เลยค่ะ  ทิ้งความกลัวไว้ข้าง หลัง  เปิดตาและเปิดใจได้แล้ว  เรื่อง ทำเวบนั้น  เป็นเรื่องง่ายไปซะแระ  เพราะ เดี๋ยวนี้เขามีเวบสำเร็จรูป ยังกับมาม่า  แค่คุณเติม สินค้าลงไป ทุกอย่างก็ลงตัว  แต่คุณก็ต้องลงทุนหน่อย นะ  ของฟรีเขาก็มีให้ค่ะ แต่อาจลงสินค้าได้น้อย  ช่วงแรกๆ คุณก็ยังไม่ต้องจ่ายหรอก ใช้ของฟรีไปก่อน ตกแต่งเวบจนเสร็จแล้วค่อยลงสินค้า

theprincesstown

• WLS
  • Sr. Member
  • *
  • ความน่าเชื่อถือ 0
  • ร้านเครื่องประดับแฮนเมด The Princess Town
    • The Princess Town
Re: อยากเปิดร้านขายเสื้อผ้าทางเน็ต ทำอย่างไร?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 01:52:35 pm »
เคยอยากเปิดนะคะ แต่ไม่อยากขายพรีออร์เดอร์ จะสต๊อกของก็เสี่ยงอีก ???
ร้านเครื่องประดับแฮนเมด The Princess Town...เนรมิตให้คุณสวยประดุจเจ้าหญิงแห่งเทพนิยาย

http://theprincesstown.weloveshopping.com